Lỗi quay đầu xe sai quy định sẽ bị xử phạt ra sao?

Lỗi quay đầu xe trái quy định sẽ bị xử phạt từ 4 trăm nghìn đồng cho đến 12 triệu đồng tùy thuộc vào mức độ nguy hiểm. Do đó, để không mất tiền oan cũng như đảm bảo an toàn giao thông người điều khiển phương tiện cần nắm được những nơi nào không được quay đầu xe và những vấn đề có liên quan đến lỗi sai phạm này nhé. Cùng An Tín tìm hiểu mức xử phạt cụ thể đối với từng lỗi quay đầu xe đối với cả xe ô tô và xe máy là bao nhiêu qua bài viết sau. Đừng quên HOTLINE /ZALO 0945 240 246 – 0906 861 477 – 0907 964 942 quen thuộc của Trung tâm An Tín để được hỗ trợ và tư vấn kịp thời nhé!

Những nơi nào không được quay đầu xe

Để không bị mất tiền oan do lỗi quay đầu xe người điều khiển phương tiện cần nắm được những nơi không được phép quay đầu xe. Cụ thể, theo Luật GT đường bộ năm 2008 tại Điều 15 có quy định:

  • Đối với khu dân cư, người điều khiển phương tiện chỉ được quay đầu xe ở nơi có biển báo cho phép thực hiện quay đầu hoặc quay đầu xe ở vị trí đường giao nhau.
  • Ngoài vị trí quy định trên, người điều khiển phương tiện không được quay đầu xe, đặc biệt là ở các vị trí như: trên cầu, ngầm, gầm cầu vượt, đường cao tốc, hầm đường bộ, đường hẹp, đường dốc, đường cong, đường cho người đi bộ, đoạn giao nhau giữa đường bộ và đường sắt…
Một số lỗi quay đầu xe ô tô sai quy định 
Lỗi quay đầu xe ô tô sai quy định

Mức phạt đối với lỗi quay đầu xe là bao nhiêu

Lỗi quay đầu xe trái luật giao thông bị phạt hành chính tùy vào loại phương tiện cũng như mức độ vi phạm, cụ thể như sau:

Mức phạt đối với ô tô vi phạm lỗi quay đầu xe

Lỗi quay đầu xe ô tô sai quy định vừa vi phạm pháp luật mà còn gây nguy hiểm cho người khác. Do đó, ô tô quay đầu sai sẽ bị xử phạt như sau:

  • Phạt tiền từ 4 trăm nghìn đồng đến 6 trăm nghìn đồng đối với tài xế quay đầu xe trái quy định tại khu dân cư hoặc quay đầu xe tại phần đường dành cho người đi bộ, ngầm, đầu cầu, trên cầu.
  • Phạt tiền từ 8 trăm nghìn đồng đến 1 triệu đồng đối với tài xế quay đầu xe tại vị trí đường sắt giao nhau với đường bộ hoặc quay đầu xe nơi có biển cấm quay đầu xe, đường dốc, đường hẹp và đường cong che khuất tầm nhìn.
  • Phạt tiền từ 2 đến 3 triệu đồng đối với lỗi quay đầu xe gây nên việc ùn tắc giao thông hoặc quay đầu xe trong hầm đường bộ. Ngoài mức phạt lỗi quay đầu xe trên tài xế còn bị tước bằng lái từ 1 đến 3 tháng theo quy định.
  • Phạt tiền từ 10 đến 12 triệu đồng đối với lỗi quay đầu xe trên đường cao tốc.

Bên cạnh việc xử phạt hành chính, tài xế còn bị tước bằng lái xe từ 2 đến 4 tháng tùy vào mức độ nghiêm trọng.

Một số lỗi quay đầu xe ô tô sai quy định
Một số lỗi quay đầu xe ô tô sai quy định

>>> Xem thêm: Lỗi đạp ga không lên

Mức phạt đối với mô tô vi phạm lỗi quay đầu xe

Không chỉ có ô tô, lỗi quay đầu xe máy phạt bao nhiêu cũng là băn khoăn chung của nhiều người. Cụ thể, mức phạt lỗi quay đầu xe máy được quy định như sau:

  • Phạt tiền từ 1 trăm nghìn đồng đến 2 trăm nghìn đồng đối với tài xế quay đầu xe tại những nơi cấm, kể cả lỗi quay đầu xe khi đèn đỏ, trừ việc quay đầu xe ở hầm đường bộ.
  • Phạt tiền từ 8 trăm nghìn đồng đến 1 triệu đồng đối với tài xế thực hiện quay đầu xe bên trong hầm đường bộ.
  • Phạt tiền từ 4 đến 5 triệu đồng đối với tài xế vi phạm lỗi quay đầu xe khiến tai nạn giao thông xảy ra.

Bên cạnh việc nộp tiền phạt, tài xế còn bị tước bằng lái từ 2 đến 4 tháng tùy vào mức độ vi phạm.

Ô tô quay đầu e ở nơi có biển cấm quay đầu
Ô tô quay đầu e ở nơi có biển cấm quay đầu

Một số câu hỏi về quy định quay đầu xe

Vạch liền quay đầu xe có được không?

Theo quy định của Luật GT đường bộ thì khi lưu thông trên đường có vạch liền thì các xe không được phép lấn làn, quay đầu hay đè vạch. Do đó, đối với thắc mắc vạch liền quay đầu xe có được không xin khẳng định là không.

Gặp biển cấm rẽ trái quay đầu xe được không?

Theo QCVN 41:2019 mới nhất được ban hành thì các biển báo cấm rẽ chỉ không cho phép phương tiện giao thông tiến hành rẽ trái hay rẽ phải chứ không cấm quay đầu xe. Do đó, trường hợp quay đầu khi gặp biển cấm rẽ trái không thuộc vào lỗi quay đầu xe theo quy định ở trên.

Đèn đỏ quay đầu xe được không?

Thông thường nếu muốn quay đầu xe người điều khiển xe phải vượt qua đèn tín hiệu hoặc vạch dừng xe. Do đó trường hợp dừng đèn đỏ thì không nên quay đầu xe vì như vậy là vi phạm luật giao thông.

Xử phạt ô tô tải quay đầu xe sai quy định
Xử phạt ô tô tải quay đầu xe sai quy định

>>> Xem thêm: Lỗi chuyển làn trên đường cao tốc

An Tín – Trung tâm đào tạo và đổi bằng lái xe uy tín

Như vậy, dù là ô tô hay xe máy khi vi phạm lỗi quay đầu xe đều bị xử phạt để đảm bảo an toàn khi lưu thông. Ngoài ra, khi lưu thông trên đường, việc trang bị bằng lái xe hợp lệ cũng hết sức quan trọng.

Nếu bạn đang tìm kiếm địa chỉ đào tạo bằng lái xe chất lượng thì hãy liên hệ ngay với trung tâm An Tín nhé. Trung tâm sẽ hỗ trợ bạn thi bằng lái xe hạng A1, A2, a3 cực kỳ nhanh chóng với giả cả phải chăng. Thêm vào đó, An Tín còn cung cấp nhiều dịch vụ đổi bằng đa dạng như:

  • Đổi bằng lái xe quốc tế IAA.
  • Đổi bằng lái xe cấp tại các nước khác sang Việt Nam
  • Đổi bằng lái xe ô tô hay nâng hạng bằng lái xe
  • Cấp lại bằng lái xe bị mất
Đổi bằng quốc tế nhanh chóng tại An Tín
Đổi bằng quốc tế nhanh chóng tại An Tín

Trên đây là các thông tin có liên quan đến lỗi quay đầu xe mức xử phạt quay đầu xe sai quy định mà chúng tôi muốn giới thiệu đến bạn. Hãy là người tham gia giao thông đúng mực để không bị mất tiền oan đồng thời đảm bảo an toàn cho bản thân và những người xung quanh nhé. Nếu có nhu cầu học bằng lái xe máy hay đổi bằng lái xe thì hãy liên hệ ngay với trung tâm An Tín để được hỗ trợ nhanh chóng nhất nhé.